Lời căn dặn con cháu trước khi chết có được coi là di chúc?

Trong thực tế, không phải ai cũng đủ điều kiện và thời gian, lường trước được cái chết của mình để lập di chúc, do đó thay vì việc lập di chúc bằng văn bản, người dân thường hay để lại di nguyện, căn dặn người thân, con cháu bằng lời nói. Lời căn dặn, di nguyện bằng lời nói trước khi chết liệu có được coi là di chúc hợp pháp hay không? Cùng Batdongsanantoan.vn tìm câu trả lời qua bài viết dưới đây.

Loi Can Dan Con Chau Truoc Khi Chet Co Duoc Coi La Di Chuc

Điều 629 Bộ luật dân sự 2015 quy định về di chúc miệng như sau:

“1. Trường hợp tính mạng một người bị cái chết đe dọa và không thể lập di chúc bằng văn bản thì có thể lập di chúc miệng.

2. Sau 03 tháng, kể từ thời điểm di chúc miệng mà người lập di chúc còn sống, minh mẫn, sáng suốt thì di chúc miệng mặc nhiên bị hủy bỏ.”

Theo đó, di chúc miệng chỉ được lập khi tính mạng của người để lại di chúc bị cái chết đe dọa và không thể lập di chúc bằng văn bản được, đồng thời di chúc miệng chỉ có giá trị 03 tháng nếu kể từ thời điểm lập di chúc mà người lập di chúc vẫn còn sống, minh mẫn.

Theo Điều 630 Bộ luật dân sự 2015, lời căn dặn con cháu được coi là hợp pháp nếu có đủ các điều kiện sau:

  • Người lập di chúc minh mẫn, sáng suốt trong khi lập di chúc; không bị lừa dối, đe doạ, cưỡng ép;
  • Nội dung của di chúc không vi phạm điều cấm của luật, không trái đạo đức xã hội; hình thức di chúc không trái quy định của luật.
  • Người để lại di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng của mình trước mặt ít nhất hai người làm chứng và ngay sau khi người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng, người làm chứng ghi chép lại, cùng ký tên hoặc điểm chỉ.
  • Trong thời hạn 05 ngày làm việc, kể từ ngày người di chúc miệng thể hiện ý chí cuối cùng thì di chúc phải được công chứng viên hoặc cơ quan có thẩm quyền chứng thực xác nhận chữ ký hoặc điểm chỉ của người làm chứng.

Về người làm chứng khi lập di chúc, Điều 632 Bộ luật dân sự 2015 có quy định như sau:

Mọi người đều có thể làm chứng cho việc lập di chúc, trừ những người sau đây:

  • Người thừa kế theo di chúc hoặc theo pháp luật của người lập di chúc.
  • Người có quyền, nghĩa vụ tài sản liên quan tới nội dung di chúc.
  • Người chưa thành niên, người mất năng lực hành vi dân sự, người có khó khăn trong nhận thức, làm chủ hành vi.

Theo đó, lời căn dặn con cháu được xác định là di chúc miệng nếu bên cạnh việc đáp ứng và thỏa mãn được các điều kiện như đã phân tích ở trên. Nếu không tuân thủ về hình thức và thời hạn thì di chúc này mặc nhiên bị hủy bỏ. Và mọi người đều có thể làm chứng cho việc lập di chúc miệng nói riêng, trừ một số trường hợp theo luật định.

Lưu ý đối với các trường hợp sau di chúc miệng không có giá trị pháp lý:

  • Di chúc của người từ 15 tuổi đến dưới 18 tuổi;
  • Di chúc của người bị hạn chế về thể chất hoặc của người không biết chữ.

Batdongsanantoan.vn


Mọi thắc mắc xin vui lòng liên hệ Luật sư qua Hotline: 0984 62 4444 để được tư vấn miễn phí!